ജി20 ഉച്ചകോടിക്ക്​ ഇന്ന്​ തുടക്കം, ട്രമ്പിന്റെ നടപടി ചര്‍ച്ചയാകും

0
62

ആഗോളഭീകരതയും കാലാവസ്​ഥവ്യതിയാനവും മുഖ്യ അജണ്ട

ലോ​ക​രാ​ഷ്​​​ട്ര​നേ​താ​ക്ക​ൾ സം​ഗ​മി​ക്കു​ന്ന ജി20 ​ഉ​​ച്ച​കോ​ടി​ക്ക്​ ഇന്ന്തു​ട​ക്കം. ജ​ർ​മ​നി​യി​ലെ ര​ണ്ടാ​മ​ത്തെ വ​ലി​യ ന​ഗ​ര​മാ​യ ഹാം​ബ​ർ​ഗ്​ വേ​ദി​യാ​കു​ന്ന സ​മ്മേ​ള​ന​ത്തി​ൽ ഇ​ന്ത്യ​ൻ പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി ന​രേ​ന്ദ്ര മോ​ദി​ക്കു​പു​റ​മെ അ​മേ​രി​ക്ക​ൻ പ്ര​സി​ഡ​ൻ​റ്​ ഡോ​ണ​ൾ​ഡ്​ ട്രം​പ്, റ​ഷ്യ​ൻ പ്ര​സി​ഡ​ൻ​റ്​ വ്ലാ​ദി​മി​ർ പു​ടി​ൻ, തു​ർ​ക്കി പ്ര​സി​ഡ​ൻ​റ്​ ഉ​ർ​ദു​ഗാ​ൻ, ഫ്ര​ഞ്ച്​ പ്ര​സി​ഡ​ൻ​റ്​ ഇ​മ്മാ​നു​വ​ൽ മാ​ക്രോ​ൺ, ബ്രി​ട്ടീ​ഷ്​ പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി തെ​രേ​സ മേ​യ്, ചൈ​നീ​സ്​ ​പ്ര​സി​ഡ​ൻ​റ്​ ഷി ​ജി​ൻ​പി​ങ്​ ഉ​ൾ​​പ്പെ​ടെ ലോ​ക​ത്തെ മു​ൻ​നി​ര​നേ​താ​ക്ക​ൾ പ​െ​ങ്ക​ടു​ക്കും.

‘പ​ര​സ്​​പ​ര​ബ​ന്ധി​ത​മാ​യ ​ലോ​കം രൂ​പ​പ്പെ​ടു​ത്തു​ക’ എ​ന്ന സ​ന്ദേ​ശ​വു​മാ​യി ​ന​ട​ക്കു​ന്ന ദ്വി​ദി​ന​സ​മ്മേ​ള​ന​ത്തി​ൽ ആ​ഗോ​ള​ഭീ​ക​ര​ത​യെ നേ​രി​ട​ൽ, സാ​മ്പ​ത്തി​ക​പ​രി​ഷ്​​കാ​ര​ങ്ങ​ൾ, കാ​ലാ​വ​സ്​​ഥ​വ്യ​തി​യാ​നം, ലോ​ക​വ്യാ​പാ​രം എ​ന്നി​വ​യാ​ണ്​ മു​ഖ്യ​അ​ജ​ണ്ട. ഇ​തി​നു​പു​റ​മെ കു​ടി​യേ​റ്റം, സു​സ്​​ഥി​ര​വി​ക​സ​നം, ആ​ഗോ​ള​സ്​​ഥി​ര​ത എ​ന്നി​വ​യും ച​ർ​ച്ച​യി​ൽ​വ​രും. അ​ഴി​മ​തി നി​ർ​മാ​ർ​ജ​ന​വും ച​ർ​ച്ച​വി​ഷ​യ​മാ​ണെ​ങ്കി​ലും ഇ​ക്കാ​ര്യ​ത്തി​ൽ ഏ​കീ​കൃ​ത​ന​യം രൂ​പ​പ്പെ​ടാ​ൻ സാ​ധ്യ​ത കു​റ​വാ​ണ്.

കാ​ലാ​വ​സ്​​ഥ​വ്യ​തി​യാ​നം, തു​റ​ന്ന വ്യാ​പാ​രം എ​ന്നീ വി​ഷ​യ​ങ്ങ​ളി​ൽ മ​റ്റു രാ​ഷ്​​ട്ര നേ​താ​ക്ക​ളി​ൽ​നി​ന്ന്​ വി​ഭി​ന്ന​മാ​യി അ​മേ​രി​ക്ക​ൻ പ്ര​സി​ഡ​ൻ​റ്​ ട്രം​പ്​ സ്വീ​ക​രി​ച്ച നി​ല​പാ​ട്​ സ​മ്മേ​ള​ന​ത്തി​ൽ ചൂ​ടേ​റി​യ ച​ർ​ച്ച​ക്ക്​ ഇ​ട​യാ​ക്കു​മെ​ന്നാ​ണ്​ സൂ​ച​ന. ലോ​ക​നേ​താ​ക്ക​ളു​മാ​യി ന​രേ​ന്ദ്ര മോ​ദി സ​​മ്മേ​ള​ന​ത്തി​​നി​ടെ കൂ​ടി​ക്കാ​ഴ്​​ച ന​ട​ത്തി വി​വി​ധ വി​ഷ​യ​ങ്ങ​ളി​ൽ ഇ​ന്ത്യ​യു​ടെ നി​ല​പാ​ട്​ വ്യ​ക്​​ത​മാ​ക്കും. ആ​ദ്യ​ദി​വ​സം ത​ന്നെ ആ​ഗോ​ള​ഭീ​ക​ര​ത​ക്കെ​തി​രാ​യ പോ​രാ​ട്ടം ച​ർ​ച്ച​യാ​കും. ശ​നി​യാ​ഴ്​​ച​യാ​വും​ സം​യു​ക്​​ത പ്ര​സ്​​താ​വ​ന.

ഇ​ത്ത​വ​ണ​യും ഉ​ച്ച​കോ​ടി​ക്കെ​തി​രെ ക​ടു​ത്ത പ്ര​തി​ഷേ​ധം ഉ​യ​ർ​ന്നി​ട്ടു​ണ്ട്. വി​വി​ധ വി​ഷ​യ​ങ്ങ​ളി​ൽ ട്രം​പ്​ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള ഭ​ര​ണ​ത്ത​ല​വ​ന്മാ​ർ സ്വീ​ക​രി​ക്കു​ന്ന നി​ല​പാ​ടി​നെ​തി​രെ​യാ​ണ്​ പ്ര​തി​ഷേ​ധം. ഞാ​യ​റാ​ഴ്​​ച മു​ത​ൽ പ​ല കൂ​ട്ടാ​യ്​​മ​ക​ളും ഹാം​ബ​ർ​ഗി​ൽ പ്ര​ക​ട​ന​ങ്ങ​ൾ ന​ട​ത്തു​ന്നു​ണ്ട്. ഇ​ത്​ ക​ണ​ക്കി​ലെ​ടു​ത്ത്​ 15,000 പൊ​ലീ​സു​കാ​രെ​യാ​ണ്​ സ​മ്മേ​ള​ന​വേ​ദി​യി​ലും പ​രി​സ​ര​​ങ്ങ​ളി​ലു​മാ​യി സു​ര​ക്ഷ​ക്ക്​ നി​യോ​ഗി​ച്ച​ത്. വി​മാ​ന​ത്താ​വ​ള,​ ട്രെ​യി​ൻ സു​ര​ക്ഷ​ക്കാ​യി 4000 പൊ​ലീ​സു​കാ​ർ വേ​റെ​യു​മു​ണ്ട്.