മുന്‍ ചൈനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി ലീ പെങ് അന്തരിച്ചു

0
69

മുന്‍ ചൈനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി ലീ പെങ് അന്തരിച്ചു. 91 വയസായിരുന്നു. 1989 ലെ ടിയാനൻമെൻ സ്ക്വയർ പ്രക്ഷോഭകരെ ക്രൂരമായി മർദ്ദിച്ചതിൽ പങ്കുവഹിച്ച വ്യക്തിയാണ് ലീ പെങ്‌.തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി ബീജിംഗിൽ വച്ച് അസുഖം ബാധിച്ച് ലി മരിച്ചുവെന്നാണ്‌ സർക്കാർ വാർത്താ ഏജൻസി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തത്‌.

1989 ലെ വസന്തകാലത്ത് ചൈനയെ കീഴടക്കിയ ജനാധിപത്യ അനുകൂല പ്രസ്ഥാനത്തിനിടെ, പ്രതിഷേധക്കാരുമായി ചർച്ച നടത്താൻ വിസമ്മതിക്കുകയും സൈനിക അടിച്ചമർത്തലിന് ഉത്തരവിടുന്നതിൽ അന്നത്തെ പരമോന്നത നേതാവ് ഡെങ് സിയാവോപിംഗിനൊപ്പം നിൽക്കുകയും ചെയ്ത നേതാക്കളില്‍ പ്രധാനിയായിരുന്നു ലീ.

 1989 മെയ് 20 ന് ദേശീയ ടെലിവിഷനിൽ ബീജിംഗിൽ സൈനികനിയമം പ്രഖ്യാപിച്ചത് ലി ആയിരുന്നു, ആ തീരുമാനം രണ്ടാഴ്ചയ്ക്ക് ശേഷം ടിയാനൻമെൻ സ്ക്വയർ കൂട്ടക്കൊലയ്ക്ക് വഴിയൊരുക്കി
 
വിവാദപരമായ പ്രതിച്ഛായ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, 1990 കളിലും 2000 കളുടെ തുടക്കത്തിലും  അന്നത്തെ പ്രസിഡന്റ് ജിയാങ് സെമിന് പിന്നിൽ ചൈനയുടെ രണ്ടാം നമ്പർ നേതാവായി ലി ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെടാതെ തുടർന്നു, 2003 ല്‍ വിരമിക്കുന്നതു വരെ ചൈനയുടെ രാഷ്ട്രീയ രംഗത്ത് തന്‍രെ സ്ഥാനം ലീ ഉറപ്പിച്ചു നിര്‍ത്തിയിരുന്നു