ഐ എസ് ആർ ഒ യുടെ പുതിയ വാണിജ്യ സ്ഥാപനത്തിന് അമേരിക്കൻ കമ്പനിയിൽ നിന്നും ആദ്യ ഓർഡർ

0
105

ന്യൂ ഡൽഹി : ഐ എസ് ആർ ഒ, ഇന്ത്യൻ ബഹിരാകാശ ഗവേഷണ ഓർഗനൈസേഷന്റെ പുതുതായി സ്ഥാപിച്ച വാണിജ്യ ഉപസ്ഥാപനമായ ന്യൂ സ്‌പേസ് ഇന്ത്യ ലിമിറ്റഡിന് (എൻ‌ എസ്‌ ഐ‌ എൽ) ആദ്യത്തെ ഓർഡർ കിട്ടി. അമേരിക്കൻ ബഹിരാകാശ റൈഡ് ഷെയർ കമ്പനിയായ സ്‌പേസ് ഫ്ലൈറ്റ് ആണ് ആദ്യ കസ്ടമർ.

താഴ്ന്ന ഭ്രമണപഥത്തിൽ 500 കിലോഗ്രാം വരെ ഭാരമുള്ള ചെറിയ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ കടത്തിവിടുന്നതിനാണ് എസ്എസ്എൽവി രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. സ്വകാര്യ കമ്പനികളുമായി സഹകരിച്ച് റോക്കറ്റ് ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ വേണ്ടിയാണ് എൻഎസ്ഐഎൽ രൂപീകരിച്ചതിന്റെ പ്രധാന ലക്ഷ്യം.

ഐ എസ് ആർ ഒ യുടെ ഏറ്റവും പുതിയ റോക്കറ്റായ സ്മോൾ സാറ്റലൈറ്റ് ലോഞ്ച് വെഹിക്കിൾ (എസ്എസ്എൽവി) യുടെ ആദ്യ വാണിജ്യ വിക്ഷേപണത്തിൽ അമേരിക്കൻ കമ്പനി ഒരു ‘പേലോഡ് സ്ലോട്ട്’ വാങ്ങി. എസ്എസ്എൽവിയുടെ ആദ്യ വിക്ഷേപണം ഈ വർഷം അവസാനം സതീഷ് ധവാൻ ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രത്തിൽ നടക്കും.

എസ്‌എസ്‌എൽ‌വി ചെറിയ ഉപഗ്രഹ വിഭാഗത്തിൽ ബഹിരാകാശ ഏജൻസിയുടെ വിക്ഷേപണ ശേഷി വർദ്ധിപ്പിക്കും. 1100-1600 കിലോഗ്രാം ക്ലാസിൽ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ സൺ സിൻക്രണസ് ഭ്രമണപഥത്തിലേക്ക് വിക്ഷേപിക്കാൻ പോളാർ സാറ്റലൈറ്റ് വിക്ഷേപണ വാഹനത്തിന് കഴിയും.

വിവിധ ഏജൻസികളുടെ റോക്കറ്റുകൾ ഉപയോഗിച്ച് ഉപയോക്താക്കൾക്ക് മിഷൻ സേവനങ്ങൾ നൽകുന്ന ഒരു റൈഡ് ഷെയർ കമ്പനിയാണ് സ്പേസ്ഫ്ലൈറ്റ്. 9 ദൗത്യങ്ങളിലായി 100 ​​ഓളം ബഹിരാകാശ പേടകങ്ങൾ ഭ്രമണപഥത്തിലേക്ക് അയച്ചു.

ഈ വർഷം ഏപ്രിലിൽ പി‌എസ്‌‌എൽ‌വി സി -45 ദൗത്യത്തിൽ ബഹിരാകാശ യാത്രയ്‌ക്കായി 21 ഉപഗ്രഹങ്ങൾ ഐ എസ് ആർ ഒ വിക്ഷേപിച്ചു. മിനി ലോഞ്ചറിനൊപ്പം കൂടുതൽ വിക്ഷേപണ ഓപ്ഷനുകൾ എത്തിക്കുന്നതിനായി ചെറുകിട ഉപഗ്രഹ വിപണിയിലെ വളർച്ച പ്രയോജനപ്പെടുത്തുന്നുവെന്ന് എൻ‌എസ്‌എൽ ഡയറക്ടർ ഡി.രാധാകൃഷ്ണൻ പറഞ്ഞു.